Trang chủ  |  Tin tức & sự kiện  |  Thủ tục - biểu mẫu  |  Liên hệ
Tìm kiếm
Dịch Vụ Tranh Tụng Dịch Vụ Tư Vấn Dịch Vụ Pháp Lý Hỏi Đáp Pháp Luật Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
Quốc Tịch
Hộ Tịch
Ghi Chú Hộ Tịch
Cư Trú
Hộ Chiếu Và Thị Thực (Visa)
Phương Tiện Đi Lại
Pháp Lý Nhà Đất
Đăng Ký Kinh Doanh
Tin Công Ty Tin Chuyên Ngành Tin Tuyển Dụng Luật Sư Thích Đùa
Lời Giới Thiệu
Bộ Luật Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Hôn Nhân Gia Đình Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Xây Dựng Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Đất Đai
Luật Tố Tụng Hành Chính Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Lao Động Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Doanh Nghiệp Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Thi Hành
Văn Bản Hướng Dẫn Về Thừa Phát Lại
Luật Luật Sư Và Quy Tắc Đạo Đức Nghề Luật Sư
Pháp Luật Về Thuế Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Khác
luật xử lý vi phạm hành chính và các văn bản hướng dẫn

van phong luat su, cong ty luat

... ... ... ...  ::  Lĩnh vực dân sự
Thời hạn yêu cầu Toà án tuyên bố hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu

Hỏi: Thời hạn yêu cầu Toà án tuyên bố hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu được quy định như thế nào?

Luật sư trả lời: Thời hạn yêu cầu Toà án tuyên bố hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu được quy định tại Điều 136 BLDS 2005 về thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu.

Đối với trường hợp hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu được quy định tại các điều từ Điều 130 đến Điều 134 BLDS 2005 thì thời hạn hai năm được tính từ ngày hợp đồng mua bán nhà ở được chứng nhận công chứng, chứng thực…

Đối với trường hợp hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu được quy định tại các Điều 128 và Điều 129 thì thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế.

 

LUẬT SƯ KHÁC
Thay Thế “Lãi Suất Nợ Quá Hạn” Bằng “Lãi Suất Cơ Bản Do Ngân Hàng Nhà Nước Công Bố” Trong Trường Hợp Bên Có Nghĩa Vụ Chậm Trả Tiền Thì Bên Đó Phải Trả Lãi Đối Với Số Tiền Chậm Trả.
Về Áp Dụng Pháp Luật Khi Giải Quyết Tranh Chấp Từ Họ, Hụi, Biêu, Phường (Gọi Chung Là Họ) Hoặc Phát Sinh Từ Họ.
Người Đại Diện Hợp Pháp Của Pháp Nhân Có Thể Là Đại Diện Theo Pháp Luật Hoặc Đại Diện Theo Ủy Quyền.
Hướng Giải Quyết Về Bồi Thường Thiệt Hại Ngoài Hợp Đồng Trong Trường Hợp Người Gây Thiệt Hại Ngoài Hợp Đồng Khi Có Hành Vi Gây Thiệt Hại Chưa Đủ 18 Tuổi, Nhưng Đến Khi Toà Án Thụ Lý Để Giải Quyết Họ Đ
Người Từ Đủ 15 Tuổi Đến Chưa Đủ 18 Tuổi Gây Thiệt Hại, Thì Phải Bồi Thường Bằng Tài Sản Của Mình Hoặc Tài Sản Của Cha Mẹ Mình Nếu Không Đủ.
Không Áp Dụng Mức Phạt Hợp Đồng Đối Với Hợp Đồng Vay Tài Sản
Trường Hợp Hợp Đồng Mua Bán Nhà Ở Vô Hiệu Do Vi Phạm Điều Kiện Về Hình Thức Của Hợp Đồng Mua Bán Nhà Ở
Trường Hợp Hợp Đồng Mua Bán Nhà Ở Vô Hiệu Do Vi Phạm Các Điều Kiện Về Năng Lực Hành Vi Dân Sự Của Người Tham Gia Giao Kết Hợp Đồng, Mục Đích Và Nội Dung Của Hợp Đồng, Sự Tự Nguyện Của Người Tham Gia G
Điều Kiện Để Công Nhận Hợp Đồng Mua Bán Nhà Ở
Trường Hợp Hợp Đồng Dân Sự Có Đặt Cọc Bị Vô Hiệu Do Cả Hai Bên Cùng Có Lỗi Hoặc Trong Trường Hợp Có Sự Kiện Bất Khả Kháng Hoặc Trở Ngại Khách Quan
DANH MỤC LUẬT SƯ
Dịch Vụ Tranh Tụng
Dịch Vụ Tư Vấn
Dịch Vụ Pháp Lý
Hỏi Đáp Pháp Luật
Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
TIN TỨC & SỰ KIỆN
VIDEO CLIP
Clip141: Bắt "siêu xe ôm" găm súng ngắn trong người
Clip141: Học sinh cấp 3: "Em chỉ đi cướp nốt lần này"
Clip: Giang hồ mang súng đòi nợ, "đụng độ" cơ động đặc nhiệm
Clip141: Tàng trữ súng, nhảy xuống sông Kim Ngưu trốn 141
Banner Thua Phat Lai Facebook Cong Ty Luat Pham Nghiem The Gioi Dien Toan doanhnhanbienhoa vn bao cong ly
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Tranh Chấp Dân Sự
Pháp Luật Hình Sự
Kinh Doanh - Thương Mại
Dịch Vụ Pháp Lý Dành Cho Việt Kiều
Lao động - Tiền Lương - Bảo Hiểm Xã Hội
Pháp Luật Về Thuế
Sở Hữu Trí Tuệ
Đất Đai - Nhà Ở - Xây Dựng
Hôn Nhân Gia Đình
Tín Dụng - Ngân Hàng
Pháp Luật Đầu Tư
THỐNG KÊ
1 người đang đọc trang này
Số người đang online: 148
Lượt truy cập: 32622421
Kỷ lục có 1918 người đã online lúc:
17-09-2014 02:39

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PHẠM NGHIÊM
122/7 Trần Đình Xu, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp.HCM
Tổng đài tư vấn luật: 1900 56 56 96 - 0903 342 188
Website: - Giấy phép số: 52/GP-STTTT, cấp ngày 06/07/2011
Người chịu trách nhiệm: Luật sư Phạm Công Út

Copyright © 2010 pham nghiem. All rights reserved
Designed & Developed by EMSVN