Trang chủ  |  Tin tức & sự kiện  |  Thủ tục - biểu mẫu  |  Liên hệ
Tìm kiếm
Dịch Vụ Tranh Tụng Dịch Vụ Tư Vấn Dịch Vụ Pháp Lý Hỏi Đáp Pháp Luật Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
Quốc Tịch
Hộ Tịch
Ghi Chú Hộ Tịch
Cư Trú
Hộ Chiếu Và Thị Thực (Visa)
Phương Tiện Đi Lại
Pháp Lý Nhà Đất
Đăng Ký Kinh Doanh
Tin Công Ty Tin Chuyên Ngành Tin Tuyển Dụng Luật Sư Thích Đùa
Lời Giới Thiệu
Bộ Luật Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Hôn Nhân Gia Đình Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Xây Dựng Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Đất Đai
Luật Tố Tụng Hành Chính Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Lao Động Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Doanh Nghiệp Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Thi Hành
Văn Bản Hướng Dẫn Về Thừa Phát Lại
Luật Luật Sư Và Quy Tắc Đạo Đức Nghề Luật Sư
Pháp Luật Về Thuế Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Khác
luật xử lý vi phạm hành chính và các văn bản hướng dẫn

van phong luat su, cong ty luat

... ... ... ...  ::  Pháp luật Dân sự & Tố tụng Dân sự
Quyền lợi về tài sản khi cùng chung hộ khẩu

Hỏi: Trước đây tôi có nhà riêng, sau đó bán nhà. Sau đó về ở với gia đình bên chồng và được nhập hộ khẩu chung. Bây giờ, bên chồng không cho ở chung, nay tôi muốn được chia lại phần tiền trị giá căn nhà theo hộ khẩu, có được không ?

Luật sư trả lời: Căn cứ Điều 133 Luật Đất đai năm 2003  và Điều 214  BLDS năm 2005

  • Theo đó, Nếu giấy chứng quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở được cấp cho hộ gia đình theo quy định của Luật Đất đai tại thời điểm được cấp, những người đứng tên trong sổ hộ khẩu gia đình thì được xác định là tài sản chung của tất cả những người trong sổ hộ khẩu đó.
  • Như vậy, nếu bạn có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận QSD đất và sở hữu nhà thì bạn có quyền trong phần tài sản đó.
  • Trong trường hợp, tài sản nêu trên không phải cấp cho hộ gia đình, dù bạn có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận thì bạn vẫn không có quyền lợi gì.

 

LUẬT SƯ KHÁC
Tranh Chấp Lối Đi Chung
Có Được Đơn Phương Hủy Hợp Đồng Ủy Quyền Không?
Những Ai Được Quyền Hưởng Tiền Cấp Dưỡng?
Từ Chối Nhận Di Sản Thừa Kế?
Không Có Tên Trong Di Chúc Vẫn Được Hưởng Thừa Kế
Đòi Chia Di Sản Đã Được Lập Di Chúc Cho Người Khác Thừa Kế?
Thời Hạn Giải Quyết Án Ly Hôn Tối Đa Là Mấy Tháng?
Nộp Đơn Ly Hôn Ở Đâu Khi Có Nhiều Nơi Cư Trú?
Ly Hôn Với Người Bỏ Nhà Đi Biệt Tích
Thuế Đất Khi Ly Hôn?
DANH MỤC LUẬT SƯ
Dịch Vụ Tranh Tụng
Dịch Vụ Tư Vấn
Dịch Vụ Pháp Lý
Hỏi Đáp Pháp Luật
Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
TIN TỨC & SỰ KIỆN
VIDEO CLIP
Clip141: Bắt "siêu xe ôm" găm súng ngắn trong người
Clip141: Học sinh cấp 3: "Em chỉ đi cướp nốt lần này"
Clip: Giang hồ mang súng đòi nợ, "đụng độ" cơ động đặc nhiệm
Clip141: Tàng trữ súng, nhảy xuống sông Kim Ngưu trốn 141
Banner Thua Phat Lai Facebook Cong Ty Luat Pham Nghiem The Gioi Dien Toan doanhnhanbienhoa vn bao cong ly
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Tranh Chấp Dân Sự
Pháp Luật Hình Sự
Kinh Doanh - Thương Mại
Dịch Vụ Pháp Lý Dành Cho Việt Kiều
Lao động - Tiền Lương - Bảo Hiểm Xã Hội
Pháp Luật Về Thuế
Sở Hữu Trí Tuệ
Đất Đai - Nhà Ở - Xây Dựng
Hôn Nhân Gia Đình
Tín Dụng - Ngân Hàng
Pháp Luật Đầu Tư
THỐNG KÊ
1 người đang đọc trang này
Số người đang online: 159
Lượt truy cập: 32604587
Kỷ lục có 1918 người đã online lúc:
17-09-2014 02:39

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PHẠM NGHIÊM
122/7 Trần Đình Xu, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp.HCM
Tổng đài tư vấn luật: 1900 56 56 96 - 0903 342 188
Website: - Giấy phép số: 52/GP-STTTT, cấp ngày 06/07/2011
Người chịu trách nhiệm: Luật sư Phạm Công Út

Copyright © 2010 pham nghiem. All rights reserved
Designed & Developed by EMSVN