Trang chủ  |  Tin tức & sự kiện  |  Thủ tục - biểu mẫu  |  Liên hệ
Tìm kiếm
Dịch Vụ Tranh Tụng Dịch Vụ Tư Vấn Dịch Vụ Pháp Lý Hỏi Đáp Pháp Luật Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
Quốc Tịch
Hộ Tịch
Ghi Chú Hộ Tịch
Cư Trú
Hộ Chiếu Và Thị Thực (Visa)
Phương Tiện Đi Lại
Pháp Lý Nhà Đất
Đăng Ký Kinh Doanh
Tin Công Ty Tin Chuyên Ngành Tin Tuyển Dụng Luật Sư Thích Đùa
Lời Giới Thiệu
Bộ Luật Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Hôn Nhân Gia Đình Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Xây Dựng Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Đất Đai
Luật Tố Tụng Hành Chính Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Lao Động Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Doanh Nghiệp Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Thi Hành
Văn Bản Hướng Dẫn Về Thừa Phát Lại
Luật Luật Sư Và Quy Tắc Đạo Đức Nghề Luật Sư
Pháp Luật Về Thuế Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Khác
luật xử lý vi phạm hành chính và các văn bản hướng dẫn

van phong luat su, cong ty luat

... ... ... ...  ::  Pháp luật Hôn Nhân Gia Đình
Kết hôn ở VN, ly hôn ở nước ngoài được không?

Hỏi: Tôi định cư ở nước ngoài, trước đây có đăng ký kết hôn với người Việt Nam tại Việt Nam. Nay tôi muốn ly hôn mà không cần về Việt Nam có được không? Nếu tôi ly hôn theo pháp luật nước sở tại thì bản án đó có được công nhận tại Việt Nam không?

Luật sư trả lời: Căn cứ Điều 342;343 BLTTDS năm 2003 và Nghị định số 70/2001/NĐ-CP.

Theo đó, nếu vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì bạn có thể không cần về Việt Nam nhưng vẫn có thể giải quyết việc ly hôn. Khi đó bạn cần lập một văn bản đồng ý ly hôn và đề nghị tòa án giải quyết ly hôn vắng mặt (có chứng nhận của cơ quan đại diện Việt Nam tại nước sở tại), và gửi giấy tờ này về cho tòa án VN.

Trường hợp, bạn ly hôn theo pháp luật của nước sở tại và nếu được luật pháp nước sở tại chấp nhận và cho ly hôn, thì khi đó bản án, quyết định ly hôn của tòa án ở nước sở tại vẫn được công nhận tại Việt nam nếu không có đơn yêu cầu cho thi hành tại Việt Nam và không có đơn yêu cầu không công nhận tại Việt Nam.

Bản án/quyết định ly hôn này phải được hợp pháp hóa lãnh sự.

 

LUẬT SƯ KHÁC
Ly Hôn Với Người Nước Ngoài
Tài Sản Riêng Trong Thời Kỳ Ly Thân Khi Ly Hôn
Ly Hôn Và Chia Tài Sản Khi Vợ Đang Mang Thai
Quyền Thừa Kế Của Thai Nhi?
Cha Có Được Quản Lý Tài Sản Thừa Kế Của Con?
Quy Định Về Phân Chia Tài Sản Của Hộ Gia Đình Khi Ly Hôn
Chồng Nát Rượu, Khi Ly Hôn Chia Tài Sản Ra Sao?
Có Thể Từ Bỏ Quan Hệ Giữa Con Với Cha Mẹ Được Không?
Giấy Xác Nhận Tình Trạng Kết Hôn Lần Đầu
Thời Hạn Giải Quyết Án Ly Hôn Tối Đa Là Mấy Tháng?
DANH MỤC LUẬT SƯ
Dịch Vụ Tranh Tụng
Dịch Vụ Tư Vấn
Dịch Vụ Pháp Lý
Hỏi Đáp Pháp Luật
Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
TIN TỨC & SỰ KIỆN
VIDEO CLIP
Clip141: Bắt "siêu xe ôm" găm súng ngắn trong người
Clip141: Học sinh cấp 3: "Em chỉ đi cướp nốt lần này"
Clip: Giang hồ mang súng đòi nợ, "đụng độ" cơ động đặc nhiệm
Clip141: Tàng trữ súng, nhảy xuống sông Kim Ngưu trốn 141
Banner Thua Phat Lai Facebook Cong Ty Luat Pham Nghiem The Gioi Dien Toan doanhnhanbienhoa vn bao cong ly
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Tranh Chấp Dân Sự
Pháp Luật Hình Sự
Kinh Doanh - Thương Mại
Dịch Vụ Pháp Lý Dành Cho Việt Kiều
Lao động - Tiền Lương - Bảo Hiểm Xã Hội
Pháp Luật Về Thuế
Sở Hữu Trí Tuệ
Đất Đai - Nhà Ở - Xây Dựng
Hôn Nhân Gia Đình
Tín Dụng - Ngân Hàng
Pháp Luật Đầu Tư
THỐNG KÊ
1 người đang đọc trang này
Số người đang online: 128
Lượt truy cập: 32594554
Kỷ lục có 1918 người đã online lúc:
17-09-2014 02:39

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PHẠM NGHIÊM
122/7 Trần Đình Xu, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp.HCM
Tổng đài tư vấn luật: 1900 56 56 96 - 0903 342 188
Website: - Giấy phép số: 52/GP-STTTT, cấp ngày 06/07/2011
Người chịu trách nhiệm: Luật sư Phạm Công Út

Copyright © 2010 pham nghiem. All rights reserved
Designed & Developed by EMSVN